• Toàn thể CBCNV Tập đoàn Điện lực Việt Nam quyết tâm thực hiện thành công Chủ đề năm 2020 "Tập trung hoàn thành toàn diện Kế hoạch 05 năm 2016 - 2020"  Chào mừng Đại hội Đảng và Đại hội Thi đua yêu nước các cấp.                                                                 Nhiệt liệt chào mừng Đại hội Đảng bộ Tập đoàn Điện lực Việt Nam lần thứ III, nhiệm kỳ 2020 - 2025 !                                              

Bắt ép người lao động đi làm ngày Quốc khánh 2/9 bị xử phạt như thế nào?

Doanh nghiệp bắt ép người lao động đi làm ngày lễ Quốc khánh 2/9 có thể bị phạt tiền lên tới 20 triệu đồng.

Ảnh Minh hoạ: Vương Trần

Chính phủ ban hành Nghị định số 28/2020/NĐ-CP quy định xử phạt vi phạm hành chính trong lĩnh vực lao động, bảo hiểm xã hội, đưa người lao động Việt Nam đi làm việc ở nước ngoài theo hợp đồng. Nghị định có hiệu lực thi hành từ ngày 15/4/2020.

Tại khoản 2, Điều 17 Nghị định trên quy định như sau: Phạt tiền từ 10 triệu - 20 triệu đồng đối với người sử dụng lao động có hành vi vi phạm quy định của pháp luật về nghỉ hàng tuần, nghỉ hàng năm hoặc nghỉ Lễ, Tết.

Theo Điểm đ Khoản 1 Điều 115 Bộ Luật Lao động 2012, người lao động được nghỉ và hưởng nguyên lương vào ngày Quốc khánh 2/9.

Vì vậy, Lễ Quốc khánh 2/9 năm nay rơi vào thứ Tư nên cán bộ, công chức, viên chức và người lao động trong các cơ quan hành chính, sự nghiệp, tổ chức chính trị, tổ chức chính trị - xã hội chỉ có 1 ngày nghỉ lễ.

Người sử dụng lao động không được ép người lao động đi làm vào ngày nghỉ 2/9 mà chỉ bố trí người lao động đi làm khi được sự đồng ý của họ.

Vì vậy, nếu chủ sử dụng lao động bắt ép người lao động đi làm việc ngày nghỉ lễ Quốc khánh 2/9 năm nay sẽ bị xử phạt tối đa 20 triệu đồng.

Ngoài ra, nếu được sự thoả thuận đồng ý đi làm ngày nghỉ, người lao động sẽ được tính tiền lương theo khoản c, Điều 97, Bộ Luật Lao động 2012 quy định về tiền lương làm thêm giờ và làm việc vào ban đêm.

Cụ thể, nếu người lao động đi làm vào ngày nghỉ lễ, ngày nghỉ có hưởng lương thì được hưởng ít nhất bằng 300% chưa kể tiền lương ngày lễ, ngày nghỉ có hưởng lương đối với người lao động hưởng lương ngày.

Khoản c, Điều 25, Nghị định 05/2015 cũng quy định vào ngày nghỉ Lễ, Tết, ngày nghỉ có hưởng lương, người lao động hưởng ít nhất bằng 300%. Chưa kể tiền lương ngày Lễ, Tết, ngày nghỉ có hưởng lương theo quy định của Bộ luật Lao động đối với người lao động hưởng lương theo ngày.

Như vậy, ngoài khoản lương đi làm nhận được vào ngày nghỉ Lễ, người lao động còn được nhận thêm 300%, nghĩa là cao gấp 4 lần ngày thường.

Từ năm 2021 khi Bộ Luật Lao động 2019 chính thức có hiệu lực, ngày Quốc khánh người lao động sẽ được nghỉ 2 ngày bao gồm: ngày 2/9 dương lịch và 1 ngày liền kề trước hoặc sau.

https://laodong.vn/cong-doan/bat-ep-nguoi-lao-dong-di-lam-ngay-quoc-khanh-29-bi-xu-phat-nhu-the-nao-828761.ldo

ANH THƯ (BÁO LAO ĐỘNG)

  • 19/08/2020 03:19
  • Theo: congdoan.vn